Dấu ấn tình nguyện_"Hành trình xanh về nguồn"

lovely destiny

<font color=red><b>Thủ Quỹ Hội </b></font>
Staff member
Đội Tình nguyện Hành trình xanh về nguồn khởi đầu hành trình bằng những vòng lăn xe đạp đầy hứng khởi từ Bách Khoa tới tượng đài Lý Thái Tổ. Nơi đây diễn ra hoạt động đầu tiên của chương trình- dâng hương và làm lễ ra quân.

Các bạn tình nguyện viên nghiêm trang kính cẩn trước anh linh đức Thái Tổ, cầu chúc cho chương trình thành công...

Sau lễ dâng hương, các anh chị trong Ban liên lạc có đôi lời nhắc nhở và chúc đội lên đường bình an và thành công.
Tất cả 24 tình nguyện viên sẵn sang với hành trang đơn giản là những chiếc balo, những chiếc xe đạp thân thuộc, rạo rức khí thế ra quân.

Qua những con đường phố cổ, dẫn lối lên cầu Long Biên- chứng nhân lịch sử. Lòng ai cũng bồi hồi. Hà Nội bình mình đang lên, Kinh Bắc tuổi trẻ đang tưng bừng hân hoan giờ phút được chạm bánh xe xuống mảnh đất quê nhà để được góp một phần nhỏ sức trẻ cho quê hương.

Chặng dừng chân đầu tiên là chùa Dận. Sau khoảng 1h30 đạp xe, đội có mặt tại chùa Dận- nơi thờ Lý Triều quốc mẫu- thân mẫu của Đức vua Lý Thái Tổ. Tại đây, các bạn trẻ KBS đã nhiệt tình thu dọn, lau chùi , làm sạch khuôn viên nhà thờ tổ, điện tam bảo và nhà thờ mẫu. Các bạn tình nguyện viên cùng nhau lau ban thờ, dùng gừng giã để
lau các tượng phật, quét sân chùa sạch sẽ…

Hoàn thành công việc ở chùa Dận cũng là lúc đội chuẩn bị lên đường sang đền Đô. Có lẽ dưới đây là những giây phút hiếm hoi của Đội- tụ tập và làm 1 kiểu ảnh (tiếc là còn thiếu nhiều ace quá-!)

Di chuyển sang đền Đô, chuẩn bị làm lễ dâng hương báo công thành tích hoạt động 5 năm qua của Hội đồng hương sinh viên Kinh Bắc. Buổi lễ diễn ra tốt đẹp với sự tham dự của bác Nguyễn Mạnh Tuân- nguyên chủ tịch Hội đồng hương Hà Bắc tại Hà Nội, các anh chị trong ban Liên lạc các khóa, đại diện Thị đoàn, cùng các bạn sinh viên tình nguyện.

Sau lễ dâng hương, cả đoàn cùng đi tham quan Đền Đô với sự chỉ dẫn của bác Nguyễn Đức Thìn- Trưởng ban tuyên truyền Khu di tích lịch sử Đền Đô. Những dẫn chứng lịch sử và những hình ảnh tâm linh đã được bác tận tình giới thiệu , mang đến cho các bạn sinh viên thêm hiểu biết về lịch sử đên và triều đại nhà Lý.

Sau giờ nghỉ trưa vui vẻ bên mâm cơm tình nguyện và những lời ca khí thế, cả đội cùng nhau làm vệ sinh sân đền.

Công việc là cọ rửa rêu trên nền gạch. Dù trời nắng nhưng với nhiệt huyết và tình thần không ngại gian khổ, các bạn đã làm việc hăng say. Không thiếu những giây phút vui vẻ với bài ca tình nguyện, lời ca tiền chiến bừng khí thế
thanh niên…

Một ngày tình nguyện vui vẻ, hiệu quả. Tuy còn một số hạn chế nhưng có thể nói chương trình đã diễn ra khá tốt đẹp!

Các bạn tình nguyện viên đã làm tốt nhiệm vụ của mình. Hi vọng các bạn sẽ tiếp tục nuôi dưỡng tinh thần ấy, nhiệt huyết ấy để cống hiến nhiều hơn cho quê hương, đất nước!

Link ảnh Tình nguyện HTXVN nè nhà mình
http://www.mediafire.com/?2plqotwr804i82d
http://s891.photobucket.com/albums/ac117/nghiemduyen/htx ve nguon 2/
Những chia sẻ về hành trình các bạn có thể tâm sự tạo box này!

Thân ái!

tieuquybk

Mẫu giáo
Một chương trình thật ý nghĩa. Chúc mọi người vui vẻ và không quên gửi lời cám ơn tới mọi người :D. À quên em Hà Star đâu vào up ảnh lên thôi nhỉ =))

vuhuyduong

Mẫu giáo
Một điều đặc biệt là Bác Thìn có đôi tai của Phật và thuyết minh, hướng dẫn quá trôi chảy và có sức hút. Một hướng dẫn viên du lịch - nhân văn thực thụ! Thank pác!

vi_tieu_bao_1902

<font color = blue><b>Luôn luôn lắng nghe...Lâu l
Staff member
Ra Đền Đô rất nhiều lần nhưng đây là lần đầu tiên mình đc tìm hiểu kĩ hơn về Đền Đô cũng như lịch sử triều Lý :D

dothanhcongbk

<font color=red><b>Chủ tịch Hội – Phụ trách chung</b></font>
Staff member
Cậu ơi, up ảnh lên host nào cho ace down về đi. Đi tình nguyện về k có ảnh chán lắm

bkadh2010

Mẫu giáo
Công nhận mới đầu nhìn bác Thìn cứ tưởng chỉ là ông thầy cúng nhưng khi nghe bác nói về lịch sử thì đúng là...sướng. Đúng là một người đáng để học tập.

Bạn nào cầm ảnh của chuyến đi thì xin up lên mediafire hoặc cái gj để mọi người down về nhé. Thanks!

xuongrong

Khoa học thường thức
Staff member
Hôm đó đội mình ra quân rất vui và ý nghĩa. Hoạt động tình nguyện tuy còn những sơ suất nhỏ nhưng cuối cùng đã kết thúc tôt đẹp. ACE ra về đều vui vẻ.
Lâu lâu ko tham gia tình nguyện dc, lần này tham gia sống lại những cảm xúc của đợt tình nguyện trc. :D

bichvcu

Mẫu giáo
Hum hành trình xanh của bọn mình đi bộ về đền Đô cũng đc 1 cô hướng dẫn viên giới thiệu về lịch sử đền Đô. Và có lẽ hầu như tất cả các thành viên đều ấn tượng với mấy cái bức tranh chụp đc vào ngày trọng đại của Đền
Đấy cũng là lần đầu tiên mình đi vào đền Đô và hiểu rõ hơn nhiều điều.

dajkaa

Ban Liên Lạc SV Kinh Bắc
hôm ấy nhiều kỉ niệm quá thể... nhất là em phải đèo thằng Hùng suốt quãng đường đi mới nản chứ... hjx... khổ thân em quá!!!!!!!:n57::n57:
Nhưng bù lại trưa em ăn "hơi" nhiều so với "quy định"....:n35::n35:

dothanhcongbk

Staff member
Cái đĩa bào ngư, thịt tê giác hình như Đắc cũng chơi nốt a Vũ ạ =))

lovely destiny

Staff member
Hoan hô thèng bé
Bé thế mà khỏe
Vì nó ăn hăng :)
:n65::n65::n65::n65::n65:
:)) gắng mà ăn cho khỏe hơn nhá! Còn nhiều lần tình nguyện trong đời sinh viên mà :D:n2:

Anh Chị em đợi ảnh nhá! Dạo này em Hà s Ta hơi bận tẹo! Hứa sẽ up lên cho ace trong time ngắn nhất

dajkaa

Ban Liên Lạc SV Kinh Bắc
mình ăn mà họ cũng để ý... lại còn nói xấu mình nữa... nản...
đã thế lần sau mình chỉ ăn 5 bát thôi... ko ăn 6 nữa...........

:n87::n87::n87::n87::n87:

crazy.not_noise

Mẫu giáo
Tổ 4 hai thành viên tuyển mãi cuối cùng có thêm 3 người nữa. Chị Đan ở tổ 4 đấy nhe. Mà hôm ấy cái thằng Mẫn nó châm chọc mình ghê gớm. Chả hiểu sao... A Minh ơi trị nó hộ em nha... Thank anh nhiều lắm. Hihi

lovely destiny

Staff member
Tổ 4 hai thành viên tuyển mãi cuối cùng có thêm 3 người nữa. Chị Đan ở tổ 4 đấy nhe. Mà hôm ấy cái thằng Mẫn nó châm chọc mình ghê gớm. Chả hiểu sao... A Minh ơi trị nó hộ em nha... Thank anh nhiều lắm. Hihi
'nó" mí "thằng" nhá --> Phạt 2K
hehe
May cho u là h ko phải trong lúc làm nhiệm vụ nhá!

AAALooo!
Anh em vô link này down ảnh về nhé!
http://www.mediafire.com/?2plqotwr804i82d

dothanhcongbk

Staff member
Sao ít ảnh thế nhở. :((