Hãy cố gắng đừng nói ngọng!

miumiumeomeo

Mẫu giáo
Bạn tự hào vì là mem KBS? Tự hào vì là người Kinh Bắc?
Bạn rất yêu quê hương Kinh Bắc thân yêu với biết bao danh lam thắng cảnh, biết bao nét đẹp văn hóa truyền thống của dân tộc?
Bạn đã tham gia rất nhiều hoạt động để làm cho quê hương mình được đẹp lên trong mắt mọi người, đúng vậy ko?

Nếu tất cả các câu trả lời trên kia là CÓ, tại sao bạn lại không thể đọc đúng cái tên của quê hương mình? Tại sao bạn luôn nói mình là người "BẮC LINH" T.T
Hãy thể hiện tình yêu quê hương mình bằng cách cố gắng đọc đúng tên mảnh đất mình đc sinh ra, lớn lên, nuôi dưỡng mình từ nhỏ. Để bạn được tự hào, tự tin nói rằng : "tớ là người Bắc Ninh! " :)

Có 1 người bạn đã đùa với tớ là "Đặc sản của BN là ... nói ngọng." Nghe mà dở mếu dở cười. Haizzzzz...
Nếu bạn thực sự yêu quê hương Bắc Ninh - Kinh Bắc giàu truyền thống của chúng ta, hãy cố gắng đọc đúng cái tên trên bản đồ : Bắc Ninh , Việt Nam bạn nhé!

Yêu!

mr_bin

Học sinh
T là người bắc ninh..... người bắc ninh coi trọng chữ tình..... khách đến nhà...
sr t ko thuộc lắm. là 1 bài dân ca quan họ :D

dothanhcongbk

<font color=red><b>Chủ tịch Hội – Phụ trách chung</b></font>
Staff member
Phát âm là Bắc Ninh nhưng lại nói hiện tại em đang học ở Hà Lội thì có khác quái gì nhau đâu em. =))

dawny_vn

<font color="red"><b>Phó chủ nhiệm CLB kinh doanh<
Đúng rùi. ACE nhà mình phải sửa thôi. Có lần mình bị chị Tổng giám đốc quạt cho một trận tơi bời vì ngọng giữa l & n đấy :((.
Loay hoay đi tìm cách chữa mãi thôi. May thay, mình rất thích và hay hát nhạc Trịnh, mà nhạc Trịnh phải luyến láy nhiều. Khi hát chúng ta cố gắng điều chỉnh thì dần sẽ chữa được đấy. Các bạn có thể thử những thể loại âm nhạc mà mình yêu thích.
Hì, có lời khuyên ace nếu hát được nhạc Trịnh thì rất tốt, vừa chữa được ngọng mà lại giúp tâm hồm mình đẹp hơn, ngộ thêm ra những đạo lý ở đời[:) riêng mình thấy đúng!]

ngoc chip

Mẫu giáo
haizz.........cái này nó ăn vào máu rồi :-s
cố sửa mà vẫn ngọng ,nói chậm còn nói được chứ nói nhanh thì chịu
tập mỏi cả miệng mà vẫn ............
kiểm tra nói english thì bị cô giáo nói nice thành like :(( nhìu nữa
học trên lớp thì bạn bè vặn vẹo

satthugiaumat

Văn hóa Kinh Bắc
Staff member
Yêu cầu các bạn post bài đúng chỗ nhé đây là mục Văn Hóa Kinh Bắc mà

chic_ken

Mẫu giáo
Đúng rùi đấy,mình cũng bị nói ngọng,chỉ nói đc "n",dù đã sửa và đã đỡ hơn được chút.Hồi năm nhất năm 2,bị mấy đứa bạn ở các nơi khác trêu,thấy nhục lắm.Lại còn mấy thằng bạn cùng ng BN cũng trêu chứ!Bạn nào có bí kíp luyện sửa được nói ngọng thì help nha :)

thanhbien0801

<font color="red"><b>Phó CT HĐH SV Kinh Bắc<br/>Ch
Cải Chíp đọc được thì sửa đi nhé! :D

Còn... ta... với... lồng...làn...!

kinhbacpt92

Ủy viên Ban Thường trực
nghe những người nói ngọng đôi khi còn ko hiểu gì....
Ai mà nói ngọng thì cố gắng sửa nha. Các bạn cứ sửa dần dần là được ý mà:D

huyen_duong

Mẫu giáo
Tớ cũng cố gắng sủa lắm rùi nhưng mà cũng chỉ đỡ hơn 1 tẹo thui . Khi nói chuyện với mọi người tớ thường nói nhanh hoặc là hạn chế đến mức có thể để k phải nói những từ có chữ L và N hihi

nickname2606

Siêu gà :-<
Staff member
Cố gắng nấu cháo lưỡi nhiều vào, lưỡi sẽ dẻo hơn và đỡ ngọng :)) >:)

xuongrong

Khoa học thường thức
Staff member
@ nêm: cẩn thận phát ngôn nhá X(
@ NKB: lâu lâu ko thấy anh viết bài nào cả. Dạo này anh quy ẩn lâu thế?

mr_bin

Học sinh
òa òa. trước thì nhầm l thành n. sau 1 thời gian sửa đã tốt hơn. vậy mà hôm qua lại nhầm. òa òa....... giờ lại nhầm n thành l mới đau chứ :(:)((

miumiumeomeo

Mẫu giáo
khó ko có nghĩa là ko làm đc. Là do môi trường thôi. Từ nhỏ đc học tập đọc rồi mà.
Cố lên anh em! Cố sửa đi. Sửa đc ta dẫn đi trà sữa :x