Mẹo vặt máy tính đây!!! Rất Hay

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Để chúng ta cùng có những kiến thức cũng như những kinh nghiêm thực tế, mình lập ra Topic này mong rằng các bạn sẽ ủng hộ và cùng mình chia sẻ những kinh nghiệm cũng như những kiến thức cho mọi người nha.
Mình xin mở màn bằng một mẹo nho nhỏ như thế này:
Mình vừa học được một mẹo như thế này thấy hay hay post lên cho anh em cùng thưởng thúc xem sao, nếu thấy hay thì anh em cho xin một lời cảm ơn động viên để lần sau còn có tinh thần post bài nhỉ hiiiii: Đây chỉ là một mẹo trêu người khác thôi, chứ nó cũng ko giúp ích gì cho máy tính cả, mình đã thử làm rôi như thế này bạn ah, mình sang nhà em hàng xóm cùng dẫy trọ với mình,mình nghịch máy của em và làm như vầy(Vào hộp Run nhé,gõ gpedit.msc
Tìm theo đường dẫn Computer Configuration --> Windows Settings --> Local Plicies --> Security Options
Tìm đến Interative logon: Message title ... Gõ vào đó tiêu đề của của sổ
Tìm đến Interative logon: Message text ... Gõ tiếp nội dung của thông báo(cái này gõ có dấu được)
Apply --> ok rồi Khởi động lại máy để xem thành quả của mình nha.
Vậy là xong rồi đó
).đến khi em ý mở máy lên trứoc khi vào trong win nó sẽ hiện nên một bảng thông báo(Nội dung của bảng thông báo đấy là do mình viết ra) và bắt buộc phải ấn OK mới vào được,hiiiii
Hôp thông báo của mình viết là "Hằng ơi! Hằng có yêu anh không, nếu yêu anh thì nhấn OK" Hiiiiii khi em đó mở máy lên thì bắt buộc phải nhấn OK rồi vì ko nhấn OK thì không vào được.hiiiiiiiiiiiii
Còn nếu các bạn muốn gỡ nó ra thì chỉ việc làm tương tự như trên nhưng xoá hết đi là được. ok, chúc các bạn thành công và có những giấy phút thư giẫn thoai mái nhé :-":-@b-(

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
vâng,bác cứ thử đi, trong nhiều trường hợp nó rất hay đấy, mong rằng trong topic này tất cả các bạn cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm hay mẹo vặt sử đụng của dân IT mình nha, và để tiếp tục chương trình em cung xin post thêm một mẹo nhỏ nữa, không biết đã có bác nào biết chưa,nếu biết rồi thì các bác cho em xin ý kiến nha.Đây là mẹo thay đổi tiêu đề Windows Media Player thành tên của mình:
Đầu tiên bạn vào Start – Run gỏ regedit . Nhấn nút OK .
Trong Registry Editor bạn tìm đến khóa sau :
HKEY_CURRENT_USER\Software\Policies\Microsoft
Chọn Edit – New – chọn Key , bạn nhập tên cho khóa này là : WindowsMediaPlayer
Đến đây bạn tiếp tục vào Edit – New chọn String Value bạn đặt tên là : TitleBar .
Nhấn chuột phải vào nó chọn Modify . Trong Value Data , bạn nhập dòng chữ mà bạn muốn hiện
trong thanh tiêu đề (TitleBar) . Đóng Registry và Khởi động lại máy tính => đã song.

Nếu thấy hay các bác cho em xin một lời cảm ơn động viên tinh thần nha.:)>-

cntudo20

Mẫu giáo
thank..hay đấy nhỉ?? mình mò cái này lâu rồi nhưng mà k phắt hiện ra trò quỷ này..hehe.Kiếm máy em nào phá chơi nhỉ???

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
thỉnh thoảng đi trêu em nào cũng thú vị phải ko? Rất mong nhận được nhiều sự đóng góp hơn nữa của các bạn, các anh, các cô gì, chú,bác, các cụ, trẻ con,người lớn....???<:-P:-|:)>-

HaNguyen

Administrator
Staff member

Mình làm thử cái mẹo 2, kết quả thế này đó.Nhưng mình muốn xóa hẳn cái Windows Media Player cơ. Ko bít có dc ko??

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Em cũng đang nghiên cứu để xóa hẳn cái Windows Media Player đi đây, nhưng chưa được, để khi nào em thành công em post lên nha,em hứa đấy còn nếu bác nào có cách khắc phục rồi thì post lên nha!

aka_pop

Mẫu giáo
nhung meo hay lam
minh kung la nguoi thich"pha may tinh" nen thay rat vui khi co nguoi cung so thik nhu vay
minh dag tim cach de khac phuc windows media player khi bi go bo

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Còn đây là mẹo Khoá bàn phím trong Windows XP:

Để bật chức năng khóa bàn phím trong Windows XP , bạn vào Start - Settings - Control Panel

chọn Accessibility Options
tại thẻ Keyboard đánh dấu chọn vào ô Used FilterKeys chọn OK .Chúc thành công và vui vẻ nhé.:)

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Hôm Nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách nhận biết và khắc phục trường hợp máy tự động restart sau khi sử dụng được vài phút nhá:
có nhiều nguyên nhân, bạn cần phải thử nghiệm trên phần mềm lẫn phần cứng để có thể tìm ra nguyên nhân và khắc phục

1. Ổ cứng bị lỗi vật lý (bad)
Khi bị lỗi này, có thể chương trình bạn đang chạy một số tập tin nằm trong vùng bị lỗi thì máy sẽ khởi động lại. Ngoài ra, Card màn hình, RAM gắn lỏng lẻo cũng có thể gây ra tình trạng tương tự, tuy nhiên thường thì chúng sẽ xuất hiện màn hình "xanh" báo lỗi.
Cách giải quyết: Vào Windows Explorer, chọn ổ đĩa cài đặt hệ thống, thường là ổ C, phải chuột, chọn Properties, chọn thẻ Tools, sau đó click vào Check Now ở phần Error-checking để kiểm tra lỗi đĩa. Có thể sử dụng các phần mềm cao cấp từ các hãng thứ 3 để việc kiểm tra và xử lý được chuyên nghiệp hơn như RepairDisk Manager của Raxco.
Bạn cần sao lưu lại dữ liệu trong trường hợp này, vì đó cũng là tín hiệu của ổ cứng sắp đến giới hạn "tuổi thọ".
2. Nhiệt độ trong thùng máy quá nóng
- Có thể do quạt của CPU đã hỏng bạn cần kiểm tra lại, vì đây là nguyên nhân rất nguy hiểm có thể gây hư hỏng hệ thống phần cứng.
- Gắn thêm các quạt trong case hoặc bộ làm mát bằng nước.
- Để máy ở chỗ thoáng mát sẽ làm tăng tuổi thọ các thiết bị trong hệ thống.
- Dùng các chương trình kiểm tra nhiệt độ trong thùng máy.
3. Nguồn điện không ổn định
Có nhiều cách thức để kiểm tra dòng điện mà bộ nguồn cung cấp cho máy tính của bạn. Bộ nguồn tốt phải cung cấp được dòng điện "sạch" cho các linh kiện. Có nhiều người cho rằng các đường điện càng cao sẽ càng tốt nhưng thực tế điều này không đúng. Vấn đề ổn định dòng điện phải được đặt lên hàng đầu.Để theo dõi đường điện của bộ nguồn mới mua, bạn có thể sử dụng một số phần mềm chuyên dụng như Speedfan với chức năng lập biểu đồ theo thời gian.
Tất nhiên, giá trị cụ thể của các dòng điện do chương trình đưa ra chỉ mang tính tham khảo. Để có con số chính xác, bạn nên sử dụng các thiết bị đo chuyên dụng.
4. Virus
Đây là trường hợp khả thi nhất. Khá nhiều loại virus làm cho hệ thống tự động restart lại liên tục. Bạn cần có 1 chương trình antivirus luôn được thực thi ở chế độ thời gian thực (real-time), cập nhật virus database mới nhất từ hãng sản xuất. Sau đó ngắt mạng (LAN, Internet) và tiến hành quét lại toàn bộ hệ thống (Full scan). Có thể sử dụng các trình antivirus như: Bitdefender Pro 10 Plus, AVG Antivirus, NOD32 Antivirus, Kaspersky Antivirus.
Trường hợp xấu nhất có thể phải cài đặt lại toàn bộ hệ thống nhưng đừng bung tập tin sao lưu Ghost để khôi phục lại hệ thống vì rất có thể trong tập tin Ghost đã bị nhiễm virus sẵn.

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Mình đang làm một bản GHOST tự nhận Driver(có thể chạy được cả các dòng máy đời mới chạy chuẩn sata II ) dựa vào một phần mền tự test và nhận driver của TQ viết.Khi nào song và chạy ổn định mình sẽ post lên 4rum cho cả nhà nhá(Cách làm thui :) ).

kim 5+

Mẫu giáo
không bít USB của em bị virus gì mà khi copy file từ máy khác về máy em không thể mở được
mặc dù máy bên kia vẫn mở bt . ( mấy file ảnh í ợ ) :((

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Chỉ có file ảnh là không mở được hay là tất cả các file trong USB đều ko mở được.
PS: Hướng suy luận của anh là USB của em có thể hơi lởm :D hay còn gọi cách khác là em mua phải USB không đạt chất lượng, hàng chay :) Và nữa là máy tính của em có tỉ lệ nhiễm virut rất cao, Như binh_minh noi đó :)

brightpearl

<font color=red><b>Tổng thư ký Hội </b></font>
thú vị nhỉ
hi
e dang đc mấy người bạn nhờ sửa giúp máy tính, haha hay là mình thử xem nhỉ

kim 5+

Mẫu giáo
hic, có lẽ tại USB, em mượn ÚB khác cóp thử thấy bt , vẫn xem được :((
hu hu, không có xiền mua USB mới :-ss

svkinhbac

Thế Giới Tin Học
Staff member
Tội nghiệp em.:( chắc mua phải USB hàng kém chất lượng.
Mình đưa ra cách này để mọi người tham khảo khi mua USB nhé(Cách này là do kinh nghiệm nhận biết của mình, 99% nếu thực hiện nhận biết theo cách của mình thì sẽ đảm bảo mua được USB hàng công ty :) ):
Thứ nhất USB hàng xịn(Hàng Công ty) bao giờ cũng có một mã số được khắc trên thân USB(Chắc đó là mã số xuất khẩu).
Thứ hai là khi cắm USB vào máy tính sẽ phải có đèn sáng trên USB(Thường là mầu xanh)
Khi các bạn mua USB mà thấy hội tụ cả hai cái mình nêu trên thì chắc chắn đó sẽ là USB xịn, còn nếu USB không có đèn(đặc biệt là không có mã số trên thân) thì đó là USB hàng chay(Kém chất lượng).
PS: USB hàng xịn sẽ đắt hơn USB hàng chay một ít(Thường thì cao nhất thì cũng đắt hơn khoảng 20 đến 30K, không thì chỉ 10K :) )

kim 5+

Mẫu giáo
hic, USB này em nhờ mua tận Thủ đô cơ đấy , ở Cty cũng nhớn, có bảo hành bảo hiếc hẳn hoi, dưng mà bây giờ hết bảo hành rùi :((